NUTserv LINEAGEII GRACIA 2
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

การสักครับ ชอบลายไหนแนวไหนมาดู

Go down

การสักครับ ชอบลายไหนแนวไหนมาดู Empty การสักครับ ชอบลายไหนแนวไหนมาดู

ตั้งหัวข้อ  FrisTZa Thu Apr 30, 2009 5:42 am

ในเกม LineageII นี้ ค่า Status ของตัวละครที่เราเล่น จะเป็นค่าตายตัว โดยที่จะไม่มีการเปลี่ยนแปลงจากค่าเริ่มต้นใดๆ ถึงแม้ว่า เราจะเก็บเลเวลจนอัพไปแล้วก็ตาม เราก็ยังไม่สามารถอัพค่า Status ของตัวละครได้ การเปลี่ยนแปลงค่า Status ของตัวละครเรานั้น สามารถทำได้เพียง 2 วิธีด้วยกัน ก็คือ การสวมใส่ชุดป้องกันให้ครบเซ็ต ซึ่งชุดป้องกันบางเซ็ตจะมีคุณสมบัติเพิ่มค่า Status ให้กับตัวละครที่สวมใส่ชุดป้องกันนั้นอยู่ และอีกทางที่เราจะสามารถเปลี่ยนแปลงค่า Status ของเราได้ ก็คือ การสักนั่นเอง

การสักนั้น เราจะสามารถทำได้ก็ต้องเมื่อ เราสะสมน้ำยาสักชนิดเดียวกันให้ครบ 10 อัน และนำไปคุยกับ NPC ที่ทำหน้าที่สัก ซึ่งจะอยู่ตามเมืองต่างๆ การสักนั้น จะสามารถสักได้ทั้งหมด 3 ช่องด้วยกัน แต่ไม่ใช่ว่า ผู้เล่นทุกคนจะสามารถสักได้ 3 ช่องในทันทีนะครับ ช่องการสักจะเพิ่มขึ้นมา ตามจำนวนครั้งของการเปลี่ยนอาชีพของตัวละคร

ข้อควรระวัง: รอยสักจะหายไป ในตอนที่เราทำการเปลี่ยนอาชีพ ขอแนะนำให้ถอดรอยสักออกก่อน ที่จะทำการเปลี่ยนอาชีพ โดยสามารถที่จะถอดรอยสักได้จาก NPC สัก ตัวเดิม ซึ่งการถอดรอยสักนั้น เราจะได้น้ำยาสัก กลับคืนมา 5 ขวด (ดีกว่า ไม่ถอดรอยสักแล้วไปเปลี่ยนอาชีพครับ เพราะจะไม่ได้อะไรคืนเลย

แก้ไขล่าสุดโดย FrisTZa เมื่อ Thu Apr 30, 2009 5:45 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
FrisTZa
FrisTZa
มาควิส
มาควิส

ขึ้นไปข้างบน Go down

การสักครับ ชอบลายไหนแนวไหนมาดู Empty Re: การสักครับ ชอบลายไหนแนวไหนมาดู

ตั้งหัวข้อ  FrisTZa Thu Apr 30, 2009 5:43 am

เพื่อนๆ พอจะทราบเกี่ยวกฎของการสักในเกม LineageII นี้กันบ้างหรือไม่ ว่ามีข้อกำหนดอะไรกันบ้าง สายอาชีพอะไร สามารถสักอะไรกันได้บ้าง ถ้ายังไม่รู้ก็สามารถดูได้จากด้านล่างนี้เลยครับ ^o^

ค่า CON, STR, DEX: สามารถสักได้กับทุกสายอาชีพ
ค่า INT – MEN: สามารถสักได้เฉพาะ อาชีพสายวิซาร์ด
ค่า INT – WIT สามารถสักได้ทุกอาชีพ ยกเว้นอาชีพสายฮิวเลอร์
ค่า MEN – WIT อาชีพสายเวทย์สามารถสักได้ทุกอาชีพ

สำหรับการแบ่งสายของอาชีพต่างๆ จะแบ่งตามนี้ครับ

สายนักรบ: วอร์ริเออร์, ไนท์, โรจ, กลาดิเอเตอร์, พาลาดิน, วอร์ลอร์ด, ดาร์ค อเวนเจอร์, เทรเชอร์ ฮันเตอร์, ฮอร์คอาย, เอลฟ์ ไนท์, เอลฟ์ สเคาท์, เทมเพิล ไนท์, สวอร์ด ซิงเกอร์, เพลน วอล์กเกอร์, ซิลเวอร์ เรนเจอร์, แพลอส ไนท์, แอซซาซิน, ชิลเลน ไนท์, เบลด แดนเซอร์, อบิส วอล์กเกอร์, แฟนธอม เรนเจอร์, ออร์ค เรเดอร์, ออร์ค มองค์, เดสทรอยเยอร์, ไทรันท์, สกาเวนเจอร์, อาร์ทิซาน, เบาว์นที่ ฮันเตอร์, วอร์สมิท

สายวิซาร์ด: วิซาร์ด, ซอเซอเรอร์, เนโครแมนเซอร์, วอร์ล๊อค, เอลฟ์ วิซาร์ด, สเปล ซิงเกอร์, อีลิเมนตัล ซัมมอนเนอร์, ดาร์ค วิซาร์ด, สเปล ฮาวเลอร์, แฟนธอม ซัมมอนเนอร์

สายฮิวเลอร์: เคลริค, บิชอพ, โพรเฟท, ออราเคิล, เอลเดอร์, ชิลเลน ออราเคิล, ชิลเลน เอลเดอร์, ออร์ค ชาแมน, โอเวอร์ลอร์ด, วอร์ครายเออร์

และการสักเปลี่ยนแปลงค่า Statu นี้ แต่ละคน สามารถเปลี่ยนแปลงค่า Status ได้ รวมกัน ไม่เกิน +5 แต่ค่า – นั้นไม่จำกัด อย่างเช่น ถ้าเพื่อนๆ จะสัก +4 CON -4 STR แล้ว อีกช่องหนึ่ง จะสัก +4 CON -4 STR ซ้ำกันก็ได้ แต่ค่า Status ที่ได้นั้นจะเห็นผลรวมแค่ +5 CON เท่านั้น

ต่อไปก็เป็นข้อแนะนำของอันจัง สำหรับสายอาชีพต่างๆ นะครับ ว่าสายอาชีพไหนควรจะสักอะไร หรือถ้าเพื่อนๆ คนไหนมีเทคนิคที่ดีกว่า หรือมีข้อแนะนำอะไร ก็ส่งเมลล์ หรือแอด MSN มาคุยแลกเปลี่ยนข้อมูลกันได้นะครับ
FrisTZa
FrisTZa
มาควิส
มาควิส

การสักครับ ชอบลายไหนแนวไหนมาดู Empty Re: การสักครับ ชอบลายไหนแนวไหนมาดู

ตั้งหัวข้อ  FrisTZa Thu Apr 30, 2009 5:44 am

การสักสำหรับสาย Tank
สายนี้อันจังขอแนะนำว่า ถ้าจะสักให้เน้นสักเพิ่ม CON และ DEX โดยให้ลบ STR เพราะว่าค่า CON นั้น เป็นการสักเพื่อเพิ่มเลือด และเพิ่มความทนทานต่ออาการมึน และอาการเลือดไหลจากสกิลต่างๆ และอีกสิ่งหนึ่งที่มีความสำคัญกับสาย Tank ก็การเพิ่มอัตราการฟื้นค่า HP ให้เร็วขึ้น ส่วนค่า DEX นั้นจะเพิ่มโอกาสการบล็อกของโล่, อัตราการโจมตีเป็นค่าคริติคอล, ความเร็วในการโจมตี และอัตราการหลบหลีก ในการสักนั้นขอแนะนำว่าให้สัก +4 CON -4 STR, +4 DEX -4 STR สำหรับอีกช่องที่เหลือ จะสัก +1 DEX หรือ +1CON -1 STR ก็ได้ สำหรับชุดเกราะ ควรจะเป็นชุดที่มีคุณสมบัติในการเพิ่มค่า HP หรือ เพิ่ม CON จะทำให้การเล่นของอาชีพสาย Tank นั้นมีประสิทธิภาพที่สุด

การสักสำหรับสาย Wizard
การสักของสายนี้มี 2 แบบ คือ แบบที่สักเพื่อเน้นไปที่การทำ Damage แรงๆ และอีกแบบคือการสักเพื่อเน้นการร่ายเร็ว การตัดสินใจเลือกแนวทางการสักของสายอาชีพนี้ ต้องดูที่จุดประสงค์ และความชอบของตัวผู้เล่น ว่าชอบการ PVP หรือต้องการเล่นเก็บเลเวลไวๆ ถ้าเน้นการ PvP อันจังก็ขอแนะนำว่าควรจะสักแบบ ร่ายเร็ว คือ +WIT –MEN หรือ +WIT –INT แทน ในการ PVP สายอาชีพ Wizard เน้นร่ายเร็วมากกว่า เพราะการที่เราสามารถใช้สกิลต่างๆ โจมตีได้ก่อนจะเป็นการได้เปรียบมากกว่า (เรียกง่ายๆ ก็ตีก่อนได้ก่อนนั่นแหละครับ หุหุ) ถ้าจะเล่นเวทย์แรงๆ นี้ ก็เหมาะกับคนที่เน้นการเก็บเลเวลอย่างเดียวไม่เน้น PVP อันจังก็ขอแนะนำให้สัก +INT –MEN หรือ +INT –WIT เพราะว่าเน้นการทำ Damage แรงๆ ค่า INT คือ เพิ่มพลังการโจมตีทางเวทย์ ส่วน WIT เป็นความเร็วในการร่าย และอัตราการติดค่าคริติคอล ของเวทย์ MEN คือ ความต้านทานเวทย์, เพิ่มค่า Mp สูงสุด และอัตราการฟื้นฟู MP แต่ว่าแนะนำให้สัก +WIT แล้ว –MEN จะดีกว่าสำหรับสายนี้ แล้วก็สักแบบ +4 -4 ส่วนอีกช่องที่เหลือ การสัก +CON –STR ก็ถือเป็นทางเลือกที่ดี เพราะว่า การสักเพิ่ม CON นั้น ได้ประโยชน์เรื่องการเพิ่มค่า HP สูงสุด, ความทนทานต่ออาการมึน, เลือดไหลได้
FrisTZa
FrisTZa
มาควิส
มาควิส

ตั้งหัวข้อ  FrisTZa Thu Apr 30, 2009 5:44 am

การสักสำหรับสายนักธนู
อาชีพสายนักธนูนั้น ไม่ว่าเกมไหนก็ตาม จะเน้นค่า Status ที่ค่า DEX เป็นหลัก เนื่องจากว่า เป็นค่า Status ที่เกี่ยวข้องกับความแม่นยำ, การเพิ่มอัตราการหลบหลีก, เพิ่มอัตราการโจมตีเป็นค่าคริติคอล และรวมไปถึงความเร็วในการโจมตี ซึ่งจำเป็นกับบรรดานักธนูทั้งหลายเป็นอย่างยิ่ง เมื่อสักเพิ่มค่า DEX ไปแล้วจะทำให้ยิงติดคริติคอลบ่อยขึ้น การเพิ่มค่า DEX 2 แต้ม จะมีผลเท่ากับ การเพิ่มค่า Evasion (การหลบหลีก) 1 แต้ม ทำให้หลบหลีกได้มากขึ้น การสักของอาชีพสายนักธนูนี้ อันจังขอแนะนำให้สัก +4 DEX – 4 STR และก็ +1DEX -1 CON ที่แนะนำให้สัก –STR นั้น ก็เพราะว่า ค่า STR มีผล กับความแรงในการโจมตีก็จริง แต่สำหรับอาชีพสายนักธนูนั้น ค่า CP และค่า HP มีน้อย ไม่ควรที่จะลบ CON เพราะจะทำให้ติดอาการมึนได้ง่าย การลดค่า STR ดูจะเป็นทางออกที่ดีกว่าการเลือกสัก CON สำหรับชุดที่แนะนำ ในช่วงแรกก็เป็นชุดหนังแมนทิคอ ที่เมื่อใส่ครบเซ็ตแล้ว จะได้บริมาณ MP สูงสุด มากขึ้น และในช่วงหลังๆ ชุดที่เพิ่มค่า Status DEX ดูแล้วจะเป็นชุดที่เหมาะสำหรับสายอาชีพนี้ที่สุด

การสักสำหรับสายมีด
การสักของสายนี้ โดยทั่วไปแล้ว จะสักเหมือนกับบรรดา นักธนู คือ +Dex –Str เพราะว่าเป็นสายที่ต้องการเน้นความเร็วในการโจมตี และอัตราการหลบหลีก มากกว่า และเป็นสายที่ต้องสู้ด้วยประชิดตัว การสักของสายอาชีพนี้ อันจังขอแนะนำให้สัก +4 DEX -4 STR และ +1 DEX -1 CON อีกอัน และพิเศษเล็กน้อย สำหรับอาชีพเทรเชอร์ ฮันเตอร์ (TH) ถ้าต้องการจะสัก +STR –CON ก็สามารถทำได้ เพราะเผ่ามนุษย์ จะมีจุดเด่นที่ มีความอึด (CON มากกว่าเผ่าเอลฟ์ หรือดาร์ค เอลฟ์) ทำให้สามารถสัก –CON ได้ แต่ถ้า เป็นเพลน วอล์กเกอร์ (PW) หรือ อบิส วอล์กเกอร์ (AW) นั้นไม่สมควรที่จะสัก –CON เยอะ เพราะค่า HP ของทั้ง 2 อาชีพนี้ มีอยู่น้อย จึงไม่ควรจะไปสัก –CON เพื่อทำให้ค่า HP น้อยลงไปกว่าเดิม สำหรับชุดที่ใส่ ก็ควรเป็นชุดที่เน้นไปที่ ชุดที่มีคุณสมบัติเพิ่มความเร็วการโจมตี หรือ ชุดที่เพิ่มค่า Status DEX เหมือนกับสายนักธนู

การสักสำหรับสาย Heal
สายฮิวเลอร์นี้ อันจังขอแนะนำว่า ควรจะสัก +WIT –MEN เพราะว่า สายอาชีพนี้ควรจะเน้นที่การร่ายเร็ว เพื่อใช้ในการ Heal ให้กับเพื่อนๆ ในปาร์ตี้ขณะที่ไปเก็บเลเวลด้วยกัน หรือในการเล่น PVP และที่แน่นอนว่า ฮิวเลอร์นั้นเป็นกลุ่มอาชีพที่เวลาไปเล่น PVP แล้ว มักจะมีแต่คนเกลียด ไม่มีใครรัก (ขนาดพัดลมยังส่ายหน้าเลย ^o^) และจะเป็นคนที่ตายก่อนคนอื่นเค้าประจำ เพราะฉะนั้นควรที่จะเลือกการร่ายไวไว้ก่อนจะดีกว่า อาชีพสายฮิวเลอร์นั้นไม่สามารถที่จะสัก +WIT –INT ได้ ดังนั้นอาชีพสายฮิวเลอร์นี้จึงควรที่จะสัก +4 WIT -4 MEN และ อีกอันคือ +1 WIT -1 MEN รับรองว่าร่ายไวขึ้นทันตาเห็น และอีกช่องที่เหลือ ขอแนะนำให้สัก +4 CON -4 STR เพื่อเพิ่มปริมาณ HP สูงสุดอีกซักหน่อย สำหรับชุดที่สายฮิวเลอร์ควรใส่ ก็ควรเป็นชุดที่สนับสนุนการร่ายเร็วไว้ก่อน
FrisTZa
FrisTZa
มาควิส
มาควิส

FrisTZa
FrisTZa
มาควิส
มาควิส

ตั้งหัวข้อ  FrisTZa Thu Apr 30, 2009 5:51 am

อย่างที่ทราบกันดี ในเกมลินเนจ นี้นั้น Status หลักของตัวละคร แต่ละอาชีพ แต่ละเผ่า ก็มีความ แตกต่าง และตายตัวเพราะ แม้เลเวลอัพ เราก็ไม่สามารถ เพิ่ม หรือลด สเตตัสเหล่านี้ ได้ การ จะ เปลี่ยนแปลง สเตตัสนั้นจึง ต้องใช้ การสัก เป็น วิธีการ หลัก (เพียงวิธีการเดียว จิง ๆ ก็มี การเพิ่มสเตตัสจากอาวุธ หรือ เครื่องประดับที่ผ่านการถลุง มา แล้วได้ออปชั่นเพิ่มสเตตัส แต่หาได้ยาก จึงไม่แนะนำ เพราะเราไม่สามารถ กำหนดตายตัวได้ จึงไม่คุ้ม แก่การลงทุน สำหรับผู้เล่นใหม่นะครับ) เรามาดู สเตตัสหลักของ พระดำ ในแบบ ที่ยังไม่ได้ผ่าน การสัก มาเลย จะมีสเตตัสดังนี้.-

STR 23 DEX 23 CON 24
INT 44 WIT 19 MEN 37

จาก สเตตตัสหลักนั้น ค่า STR ส่งผลต่อ ความแรงในการโจมตี แบบกายภาพ DEX ส่งผล เรื่องการหลบ หลีก โอกาสเกิดคริติคอลทางกายภาพ ความเร็วในการเคลื่อนที่และโจมตี ส่วนค่า CON นั้นส่งผลเรื่อง ค่า Hp พลังป้องกัน ขีดจำกัดน้ำหนัก และอัตราการฟื้นฟู Hp เป็นหลักนะครับ INT ส่งผล ต่อพลังโจมตี จากเวทมนตร์ WIT ส่งผล หลักต่อความเร็วในการร่ายเวทย์ และ มีผลต่ออัตรากาฟื้นคืนเปอร์เซ็นต์ในการชุบ ด้วย MEN ส่งผลต่อ พลังป้องกันทางเวทย์ (รวม ถึงการป้องกันดีบัฟด้วยนะครับ) และ อัตราการฟื้นฟู Mp

ดังนั้นจากสเตตัส ที่เห็น เผ่าดาร์คเอลฟ์ นั้นไม่ค่อยอำนวยต่อการเป็น ซัพพอร์ต เท่าไรนัก ด้วย CON ที่น้อย จึงทำให้ตัวบางมาก ค่า WIT ที่ น้อย กว่าจะร่าย ได้ เพื่อนจะนอน เสียก่อน ดังนั้น การสักจึงจำเป็น อย่างยิ่งครับ ดังนั้นผมจึงจะนำเสนอ แนวทางการสัก ไว้คร่าว ๆ นะครับ

หลักควรจำสำหรับผู้เล่นใหม่ นะครับคือ การสักสเตตัสแถว บนของฮีลเลอร์ทุกเผ่าสามารถ ทำได้ อย่าง อิสระ แต่ การสัก สเตตัสแถวล่างนั้นไม่สามารถ สัก -INT ได้ เพราะไม่อย่างนั้น จะเกิดความไม่สมดุลทันที เพราะพระทุกสาย จะ -INT ทิ้งกันถ้วนหน้าแน่ ๆ และการสัก สามารถ สัก ? ค่าสเตตัส ได้ไม่จำกัด แต่ จะ + สเตตัสได้ ไม่เกิน +5 นะครับ และการสักนั้นเราสามารถ สักได้สูงสุด แค่ 3 รูปแบบต่อตัวละครนะครับ ส่วนน้ำยาสักนั้น ยาสักระดับสูงจะมีขายที่ร้านขายของ เวทย์ที่กีรัน และ ที่รูน นะครับ แต่จะเป็นแบบที่ ? Status มากกว่า Status ที่บวก เช่น -5 MEN +4 WIT เป็นต้นนะครับ ส่วนยาสักที่ + - ค่าสเตตัสเท่ากันพอดีนั้น จะมีขายที่คนขายของแมมมอน ที่จะออกมาตอนผนึก Seven Signs แสดงผล นะครับ

แบบที่ 1 การสัก ที่ใช้ในการเก็บเลเวล

STR 15(-Cool DEX 27(+4) CON 28(+4)
INT 44 WIT 23(+4) MEN 33(-4)

การสัก แบบ นี้ จะทำให้เรา ได้ เพิ่มอัตราการร่ายเวท ที่มากขึ้น และ Mp ก็ไม่เด้งช้าเกินไปนัก ถ้าใช้ ชุดเซท บลูวูฟ หรือ มาเจสติก Mp เราก็จะมี Mp มากพอ ในการซัพพอร์ต แต่เราจะได้ Cast Speed ที่มากขึ้น ทำให้การฮีล เพื่อนจะทำได้ ทัน และดีกว่าเดิม ส่วนการ + DEX และ CON นั้น ก็เพื่อ หวังเพิ่ม อัตราการเคลื่อนที่ให้มากขึ้น และ เพิ่ม Hp เราให้ หนาขึ้น นิดนึง เพื่อจะได้ เก็บเลเวลได้สะดวกมากขึ้น นะครับ การสัก นี้ นั้น จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องสัก เพิ่ม WIT สำหรับพระดำ เพราะไม่งั้นร่ายไม่ทันกินจริง ๆ ครับ

แบบที่ 2

STR 18(-5) DEX 23 CON 28(+4)
INT 44 WIT 24(+5) MEN 32(-5)

การสัก แบบนี้ เน้น ไปที่ อัตราความเร็วในการร่าย และ ที่เหลือเพิ่ม CON ให้ถึกขึ้น อีกนิด รูปแบบนี้ จะใช้กันอย่าง แพร่ หลาย ในการ ลงสงคราม ตีปราสาท หรือสงครามแคลน ครับ เพราะเน้นความไวในการร่าย เพื่อ ดึงสมรรถภาพ ในการซัพพอร์ต ของเราให้ เพิ่มขึ้นเต็มที่ และมี Hp มากขึ้นเพื่อ ทน รับดาเมจ ได้มากขึ้น อันนี้ ก็เป็น อีกแบบที่นิยม สักกันนะครับ

รูปแบบการสัก ของพระดำ ก็จะมีสองแบบนี้เป็นหลักน่ะครับ ( ถ้าเล่นเลเวลสูงๆ ไปอาจ สักในแบบอื่นได้ ตาม ความถนัดน่ะครับเพราะมันไม่ตายตัว) สำหรับผู้เล่นใหม่ถ้าคิดจะสัก ก็อยากให้เริ่มจากสองแบบนี้ไปก่อน แล้วถ้าจะถามว่าถ้าสัก + DEX แทน +CON จะดีกว่ามั๊ยในรูปแบบที่ 2 จากการที่ได้ทดลอง มาด้วยตัวเองนะครับ ค่า DEX นั้นส่งผลหลายอย่างจริง แต่น้อยมาก และแม้สัก เพิ่ม ก็ไม่ได้เพิ่มให้มากเท่า กับไฟเตอร์ เลย แถมเรายังต้องสละ ค่าสเตตัสบางส่วนไป อีกแม้จะ +DEX ให้ตีไวขึ้น แต่ -STR เราก็ตีเบาลงอยู่ดีน่ะครับ ส่วนจะเอาไว้เพิ่ม ความเร็วในการเคลื่อนที่ ก็จะแนะนำแบบ ที่ 1 แทน เพราะถ้าไปสงคราม เรื่องการวิ่งหนีนั้น แทบจะลืมไปได้เลย ครับ จะหนี ก็วาปเอาอย่างเดียว ดังนั้นนี่ก็เป็นแนวทางการสักคร่าว ๆ สำหรับ อาชีพ ชิลลิเอนเซนต์ นะครับ

อ้างอิง http://www.beliefalliance.com/L2Info/Class/SE.htm#top3d
FrisTZa
FrisTZa
มาควิส
มาควิส

ตั้งหัวข้อ  FrisTZa Thu Apr 30, 2009 5:52 am

GHOST HUNTER

อันที่จริงการสักสำหรับ Ghost Hunter นั้นผมบอกได้เลยว่าแทบจะไม่มีความจำเป็นเลย Status ของผมยังเป็น Status พื้นฐานมีการเปลี่ยนแปลงจาก Option ของชุดและการถลุงเพิ่มขึ้นมาเท่านั้น ที่ผมไม่อยากให้สักก็มีเหตุผลนะครับ ไม่ใช่ว่าไม่มี เช่น
-CON ความจริง CON ถือว่าเป็นจุดอ่อนที่สุดของเราใครที่อยากจะสัก +STR หรือ +DEX แล้วคิดจะลบ CON ขอให้คิดดีดีนะครับ เพราะถ้าหาก -CON ออกไปแล้ว การติด Stun พิษ เลือดออกของเราก็จะเพิ่มขึ้นชนิดที่เรียกได้ว่ายิงมาเป็นติด จิ้มมาเป็นโดน และยิ่งปัจจุบัน ถ้า CON น้อยจะทำให้ Stun ที่ศัตรูยิงมาติดนานขึ้นไปอีก พิษกับเลือดออกก็เช่นเดียวกัน HP ลดลงไปอย่างเดียวไม่พอ CP, HP regeneration, CP regeneration, แบกกระสุนได้น้อยลงอีก

-STR อันนี้ผมยิ่งไม่แนะนำไปใหญ่เลยครับ เพราะจุดเด่นของเราอยู่ที่ STR ถ้าเราไปลบมันออกเท่ากับว่าเราฆ่าตัวเองทางตรงเลยครับ Critical ก็ติดยากอยู่แล้ว ทำให้ Critical ไม่แรง จะยิ่งไปกันใหญ่ ยิ่งการใช้ Skill Blow ด้วยแล้ว ลดลงไปอยากเห็นได้ชัดเลยครับ ( เรามี STR เยอะ ถ้าเราลบออก p.atk ของเราก็ลดลงไปเยอะเช่นกัน - -)

-DEX การลบ DEX ความสำคัญพอพอกับ STR ถึงแม้ DEX ของเรามันจะน้อยกว่าเอลฟ์ไป 1 point ก็ตาม แต่มันมีผลต่อการหลบและความเร็วในการเคลื่อนที่ เมื่อความเร็วในการเคลื่อนที่ลดลง เอลฟ์และมนุษย์ที่มี Skill เพิ่มความเร็วอาจจะไม่ได้รับผลกระทบ สำหรับ Ghost Hunter นั้นไม่มี Skill อย่างว่าและเมื่อเราวิ่งไม่ทันการหนีหรือไล่คู่ต่อสู้อาจจะทำได้ไม่เต็มรูปแบบแม้มันจะลดไปไม่มากก็ตาม และที่สำคัญเรื่องการหลบหลีก ถ้าความสามารถในการหลบหลีกของเราลดลง เราหลบไม่ได้เราก็จะได้รับ Damage ไปเต็มๆ ยิ่ง HP เราน้อยๆอยู่เรายิ่งจะยืนชนได้ไม่นานจะส่งผลเสียมากกว่าผลดีครับและ DEX เองถือว่าเป็นปัจจัยในการเกิด Critical ถ้าเราลบออกไปแล้ว Skill จำพวกเพิ่มความแรง Critical ก็จะทำงานไม่เสถียรภาพเนื่องจากอัตราการเกิด Critical มีน้อยทำให้ Skill แสดงผลได้ไม่เต็มที่จุดเด่นของเราก็จะหายไป แต่มันก็ทำให้เราอ่อนลงมากกว่าที่จะแข็งแกร่งขึ้น แต่ถ้าหากใครคิดว่าสักแล้วมันจะเก่งขึ้น ผมคงจะห้ามไม่ไหว เพราะการบวกเพิ่มเป็นใครก็อยากได้แต่เพราะต้องแลกกับอะไรบางอย่างที่เสียไปไม่ได้นี่สิ ฟังแล้วมันตะหงิดๆละ

+STR สำหรับ STR นั้นมีผลต่อการเกิด Instant Kill, Half Kill แต่ - -* การสักเพิ่มจะไม่ทำให้โอกาสเพิ่มขึ้นเป็นที่เสียดายเป็นอย่างยิ่ง เพราะถ้าการสักเพิ่มโอกาสตามไปด้วยผมคงสักไปซะเต็มตัวแล้ว แต่มันไม่เพิ่มนี่สิ (><) จิ๊ดดดด ~ ไหมละครับ แต่ทำให้แทงแรงขึ้นไปหลายร้อยเพราะมันเป็นจุดเด่นของเรานี่นา ( เคยทำ STR 50 แทงแรงได้ใจมากแต่ -CON ผลคือ ออกเมือง = ตาย )

+DEX ผมสักเข้าลบออกบ่อยมาก -*- ก็มันอยากจะรู้นี้ แต่สุดท้ายก็ลบออก หลายๆคนอยากให้ Ghost Hunter เกิดอัตรา Critical เพิ่มขึ้นจึงไปสัก DEX กัน แต่ -*- ( อีกละ ) เราไม่มี Skill อย่าง Critical Chance เหมือนมีดทั้ง 2 อาชีพที่เหลือทำให้การสัก DEX Critical hits rate ของเราก็เพิ่มขึ้นไม่เยอะหรอกครับ แต่ถ้าใครจะสักเอาหลบหลีก หรือ ความเร็วเคลื่อนที่คิดกันดูดีดีนะครับ

+CON เอาล่ะสิถ้าจะ +CON จะลบอะไรดีล่ะ ถึงแม้ว่าเราจะบวก CON เพิ่ม ยังไงดาร์คเอลฟ์ก็ยังเป็นดาร์คเอลฟ์อยู่วันยังค่ำเพราะเลือดมันก็เพิ่มขึ้นมาไม่เกินหลักพัน ( ไม่รวมบัพนะ ) แต่เราจะแลกกับอะไรล่ะ DEX หรือ STR ส่วนการสักทางเวทย์นั้นเราสักได้ 2 แบบคือ + WIT -MEN หรือ + MEN - WIT อันนี้จะสักอะไรก็ตามแต่ แต่อย่าลบออกมากนะครับสัก +2-2 กำลังดี
FrisTZa
FrisTZa
มาควิส
มาควิส

ตั้งหัวข้อ  FrisTZa Thu Apr 30, 2009 5:53 am

Sword Muse (สวอด มิวจ์)

การสักเพื่อการ PVP

+ 4 CON - 4 STR
+ 1 CON - 1 DEX
+4 WIT - 4 INT
FrisTZa
FrisTZa
มาควิส
มาควิส

ตั้งหัวข้อ  FrisTZa Thu Apr 30, 2009 5:53 am

การสัก
Warlord มีความสมดุลในตัวเองอยู่แล้ว ทั้งการโจมตี / พลังป้องกัน อีกทั้ง เป็นอาชีพที่มีความรวดเร็ว / แม่นยำ น้อยกว่าอาชีพอื่นๆ หากทำการลด Stat ดังกล่าวลงไป จะทำให้เสียสมดุล และเก็บเลเวลได้ลำบากมากขึ้น

การเป็น Warlord จะสิ้นสุดที่ เลเวล 75 และจะเปลี่ยนเป็น Dreadnought ที่ เลเวล 76
FrisTZa
FrisTZa
มาควิส
มาควิส

Hell Knight

วิธีการสักนั้นมีหลายแบบแต่จะมีอยู่ 2 แบบที่เด่นๆ คือ

สักเพื่อเก็บLvได้ดีขึ้น
สักเพื่อเอาไว้ใช้ประโยชน์ในการ PVP / PK
สักเพื่อเก็บ Lv แนะควรสัก

+ 4 DEX - 4 CON
+ 3 STR - 3 CON
+ 4 WIT - 4 INT
* หมายเหตุ การสักแบบนี้อยู่ที่อาวุธที่คุณใช้ด้วยกับค่า SA ของอาวุธนั้น ถ้าคุณเล่มจะถือดาบเป็นหลักกับ ก็ไม่ควรจะ -DEX มากนั้น ถ้าจะถืออาวุธไม่มีคม/ค้อน ก็สามารถ -DEX ออกไปบ้างก็ได้

สักเพื่อเอาไว้ในการ PVP / PK

+ 4 CON - 4 STR
+ 1 CON - 1 DEX
+4 WIT - 4 INT
* หมายเหตุ การสักแบบนี้คุณอาจจะบอกว่า ไหนว่าสักเพื่อ PVP / PK ทำไมแล้วทำไมต้องลบ STR ออกไปด้วย ก็เพราะว่าอย่าลืมว่าคุณเล่นอาชีพอะไรอยู่ แล้วอาชีพที่คุณเล่นนั้นมีสามารถทำอะไรได้บ้าง เพราะว่าเชื่อได้เลยว่า คุณวิ่งเข้าไปน้อยคนมากๆ ที่จะล๊อกเป้าคุณเป็นคนแรก แล้วที่สำคัญเลยพลังโจมตีคุณไม่ได้เด่นเหมือนพวก DD ทั้งหลาย แต่พลังป้องกันคุณก็ไม่แพ้ใครเหมือนกัน แล้วก็อย่าลืมว่า สกิลของคุณไม่ได้อยู่ที่อาวุธอย่างเดียว แต่อยู่ที่ โล่! ที่คุณถือนั้นละ
FrisTZa
FrisTZa
มาควิส
มาควิส

ตั้งหัวข้อ  FrisTZa Thu Apr 30, 2009 5:54 am

ทุกๆ อย่าง อ้างอิงเวปนี้คร๊าบบบ http://www.beliefalliance.com
FrisTZa
FrisTZa
มาควิส
มาควิส

ตั้งหัวข้อ  FrisTZa Thu Apr 30, 2009 5:54 am

Moonlight Sentinel

การสักที่มุ่งเน้นแต่การเก็บเลเวล

1.1 Str+5 Con-5 & dex+4 con-4

1.2 Dex+5 Con-5 & Str+4 con-4

โดยการสักแบบที่กล่าวมาแล้วแต่ความนิยมของแต่ละคนถ้าชอบยิงแรง อัดเจ๊บบก็เอาแบบที่ 1.1 หรือชอบให้โดนตบหวืดบ่อย คริบ่อย หลบได้บ่อยก้แบบที่ 1.2

ข้อเสนอแนะ น้ำยาสักที่ +5 -5 ควรซื้อแบบ +3 -3 กับ +2 -2 เพราะจะถูก ซื้อแบบ +4 -4 กับ +1 -1
FrisTZa
FrisTZa
มาควิส
มาควิส

เอาแบบมัดมือชกเลยนะ

+4 Con -5str +4int -4men +4wit -4men

สักแบบนี้แหละครอบจักรวาล จะ PVP จะเก็บเลเวล สมดุลมากที่สุดแล้ว

Mystic Muse อันนี้ๆๆๆ อิอิ

ของวิขาวอ่ะอันนี้ อ้ะ
FrisTZa
FrisTZa
มาควิส
มาควิส

ตั้งหัวข้อ  FrisTZa Thu Apr 30, 2009 5:55 am

Duelist
เป็นอาชีพขั้นที่ 3 ของสายวอร์ริเออร์ที่พัฒนามาจากกลาดิเอเตอร์ เป็นนักรบที่ได้ชื่อว่าต่อสู้แบบ 1 ? 1 ได้ดีที่สุด
ชอบใช้อาวุธประเภทดาบคู่ การโจมตีจะรวดเร็วราวกับลมพายุจะได้การถ่ายทอดความพิเศษที่กลาดิเอเตอร์มีอยู่มา คือ ใช้การโจมตีที่รวดเร็วแทนการตั้งรับคู่ต่อสู้
จุดเด่น
1.เก็บ Lv คนเดียวได้สบายๆแต่ถ้ามี โฟเฟท หรือ วอร์คราย คอยบัฟให้ละก็จะยิ่งเก็บ Lv ได้เพลินๆ
2.เวลา PvP ถ้า Lv พอๆกันจะสู้ได้สูสี(เพราะมานไม่แน่นอน ><)มั้ง
จุดด้อย
1.เลือด + พลังป้องกันปานกลาง ถ้าไปลากอาจนอนได้ เพราะเคยนอน - -a
2.เปลืองงบประมาณระยะยาว เพราะ ดาบคู่ถ้าออฟออกต้อง+4ขึ้นไปลองคิดดูถ้า+เกรดเอสแหกนี่เศร้า.. แถมลากไม่ได้ทำให้เปลืองสุนพอสมควรไม่เหมือนอาชีพคู่สายเค้า(เพ่ต้องง่ะ)
แนวทางการเล่น >>Human Fighter >> Warrior >> Gladiator >> Duelist
ตอนเป็น Fighter ให้เก็บเลเวลแถวเมืองเกิดหรือทำเควสไปจนเปลี่ยนเป็น Warrior แล้วก็ให้หา หอก มาใช้เป็นอาวุธหลักก่อนแล้วให้ไปสมัครลง อโมงค์+สุสาน ก่อนเพราะสมัครฟรี Exp ดี มอนเยอะ ^^ แล้วเราก็ลาก..ลั่น ลัน ล้า..แอบยืมอาชีพชาวบ้านเค้าไปก่องเพราะสกิลดาบคู่เรายังไม่มีเลย >< ให้สิงอยู่ในหลุมไปยันเปลี่ยนเป็น Gladiator แล้วเราก็เริ่มหาดาบคู่มาใช้ แนะนำ จู่โจมคู่ คาทานาคู่ เพราะถ้า+4ความเร็วโจมตีจะเพื่มขึ้น ชุดให้หาชุดเกราะเหล็กมาใส่จะเพื่มความอึด+เลือดมาให้เราอีกนิดหน่อย สถานที่เก็บเลเวลตอนนี้จะยังสิงอยู่ในหลุมก็ได้แต่ตอนนี้คงต้องหาปราตี้แขร์ หรือ จะออกมาเก็บคนเดียวแถวรอบๆเมือง โอเรน ก็ได้ พอเลเวล 52 แนะนำให้เปลี่ยนอาวุธเป็น ซามูคู่ ก่อนดีกว่าเพราะว่าอาชีพเราไม่เน้นป้องกันแต่จะเน้นโจมตีมากกว่า สถานที่เก็บเลเวลช่วงนี้ให้ไปเก็บแถวๆด้านเหนือ หอคอยงาช้าง ขึ้นไปเรื่อยๆตามระดับเลเวล แต่ที่ผมเก็บผมไปเก็บ รังโจรป่า พอเลเวล 61 ให้หาทั้งชุด+อาวุธเกรดAมาใส่ให้ครบจะดีกว่าเพราะมอนเริ่มอัดหนักขึ้นเรื่อยๆ+เลือดกะเยอะขึ้น แนะนำ ให้ใส่ทัลลูมหนักเพราะเพื่มความเร็วโจมตีให้อีก 8% กับ ดาบทัลลูม*ดามาคัส+4 หรือ งบประมาณไม่พอกะใช้ คาซานคู่+4 ไปก่อน สถานที่เก็บเลเวลช่วงนี้ให้ไปเก็บแถวๆ ที่ราบที่บอทตรึม เอ้ย!!! ไม่ใช่ ที่ราบที่ถูกลืม จนเลเวลประมาณ 66 ขึ้นไปให้ไปเก็บแถว ประตูต้องห้ามชิลเลน ไปเรื่อยๆเพราะแถวนี้เก็บได้จนถึง70+ถ้าเลเวลเกิน 70 อยากเปลี่ยนที่เก็บเลเวลช่วงนี้จะมีที่เก็บให้เลือกหลายที่ เช่น บึงประกายเพลิง ป่าคนตาย กำแพงอาโกส เลือกกันเวลได้ตามสบาย พอเลเวล 76 ก็ให้ไปเปลี่ยนเป็น Duelist ถึงตอนนี้กะคงจะไม่มีอะไรต้องอธิบายกันต่อละ ^^
FrisTZa
FrisTZa
มาควิส
มาควิส

ตั้งหัวข้อ  FrisTZa Thu Apr 30, 2009 5:59 am

เอามาให้ดูอ่ะ ความรู้พื้นฐานเรื่องการสัก

ความสามารถของค่าสถานะต่างๆ

STR - Strength

- มีผลกับ Physical Damage (P.Atk) ซึ่งเป็นค่าการโจมตีหลักของอาวุธทั้งหมด ยิ่งสูงก็ยิ่งโจมตีแรง

DEX - Dexterity

- มีผลกับความเร็วในการโจมตีด้วยอาวุธ (Atk. Spd.) ไม่ว่าจะเป็นการโจมตีธรรมดา หรือ โจมตีโดยใช้ Skill

- มีผลกับความแม่นยำ (Accuracy)

- มีผลกับการหลบ (Evasion)

- มีผลกับการติด Critical เวลาโจมตี (Critical)

- มีผลกับการใช้โล่ในการ Block

- มีผลกับความเร็วในการวิ่ง (Speed)

CON - Constitution

- มีผลกับความอึดทุกรูปแบบ

- มีผลกับ HP สูงสุด และอัตราการฟื้นตัวของ HP (HP Regen rate)

- มีผลกับน้ำหนักในการแบกของ (Weight Gauge)

- มีผลกับความนานในการดำน้ำ

- มีผลกับการต้านทาน Shock และ Bleed

INT - Intelligence

- มีผลกับความแรงของเวท (Magic Damage หรือ M.Atk)

- มีผลกับอัตราความสำเร็จในการสาป (Curse/Debuff Success Rate)

WIT - Wit

- มีผลกับอัตราการติด Crit Rate เวลาใช้เวท

- มีผลกับความเร็วในการร่ายเวท (Casting Speed)

- มีผลกับอัตราความต้านทานในการถูกสาป (Curse/Debuff Resistance)

MEN - Mentality

- มีผลต่อความต้านทานการถูกโจมตีด้วยเวท (Magic Resistance)

- มีผลกับ MP สูงสุด และอัตราการฟื้นตัวของ MP (MP Regen Rate)

- มีผลกับการถูกรบกวนเวลาร่ายเวท (Magic Cancel Rate) ***หยุดการร่ายเวทเมื่อโดนโจมตี

- มีผลกับความต้านทานในการโดนพิษ (Poison Resistance)

การเตรียมพร้อมก่อนที่จะทำการสัก

ก่อนอื่นเราต้องมีไอเท็มที่ชื่อว่า Dye ซะก่อน โดย Dye สามารถหาซื้อได้จาก ร้านเวทมนต์ของแต่ละเมืองหรือจากมอนสเตอร์เลเวลสูงๆ ก่อนซื้อผู้เล่นจะต้องเลือกดูก่อนว่าตอนนี้เล่นอาชีพอะไรและจะเน้นไปทางใด ซึ่งแนวทางการเล่นของผู้เล่นแต่ละคนก็จะแตกต่างกันออกไป 10 คน ก็ 10 ความคิด แต่โดยส่วนตัวของผมแล้ว ผมจะเป็น Gladiator และเลือกที่จะเน้นการโจมตีเป็นหลัก ก็ควรจะสัก แบบที่เพิ่มค่า Str เพราะจะทำให้ค่า P.Atk สูงขึ้น (รอยสักมีหลายแบบ ซึ่งจะอธิบายในส่วนต่อไปครับ) เมื่อเราคิดได้แล้วว่าจะสักแบบไหน ก็ต้องหา Dye ชนิดนั้นๆ ให้ครบ 10 อัน (ย้ำนะครับว่า 10 อันนี้ต้องเหมือนกันด้วย)

ตำแหน่งของ NPC ที่ทำหน้าที่สัก

NPC ที่ทำหน้าที่สักจะมีอยู่ทุกเมืองยกเว้นเมืองเกิดของทุกเผ่า และจะอยู่ที่บริเวณในร้านขายของเวทมนตร์ของแต่ละเมือง โดยเมืองที่มี NPC ก็คือเมือง Gludin, Gludio, Dion, Giran, Heiness, Hunter village, Oren, Aden ชื่อ NPC ของแต่ละเมืองจะมีดังนี้

- Gludin NPC ชื่อ Marsden
- Gludio NPC ชื่อ Kelly
- Dion NPC ชื่อ McDermott
- Giran NPC ชื่อ Pepper
- Heiness NPC ชื่อ Thora
- Hunter village NPC ชื่อ Keach
- Oren NPC ชื่อ Heid
- Aden NPC ชื่อ Kidder

เรื่องน่ารู้เกี่ยวกับ Symbol (การสัก)

เมื่อใช้ Dye ชนิดที่ +4 CON ซึ่งเป็นชนิดที่หายากมากๆ เมื่อสักครบ 3 ช่องแล้ว ก็จะเท่ากับว่าค่า CON ของเราจะเพิ่มขึ้นอีกทั้งหมด 12 โดยหลังจากที่เพิ่มมาแล้ว ค่า Max HP ของตัวละครเราอาจจะเพิ่มขึ้น 30-50% ซึ่งจะมากเท่าไหร่นั้น ก็แล้วแต่ตัวละครที่เราได้สักไปครับ (ถ้าเป็นเผ่าออร์คก็จะเพิ่มเยอะมาก) ในเกม Lineage II ค่าสถานะเปลี่ยนแปลงแค่ 1 ก็มีการเปลี่ยนแปลงเพิ่มขึ้นมาก เช่น ค่า Con เมื่อเพิ่มขึ้นมา 1 ค่า MaxHP อาจจะเพิ่มขึ้นมา 1-5% (โดยประมาณ) จากที่มี ในทางกลับกัน เมื่อเราได้ค่าสถานะที่บวกมา เรายังจะได้ค่าสถานะที่ลบมาอีกด้วย ซึ่งตรงนี้ก็จะเป็นการแลกเปลี่ยนกัน สิ่งที่กล่าวมาในข้างต้นนี้ เป็นแค่การยกตัวอย่างเท่านั้น ในความเป็นจริงแล้ว Dye ที่บวกสถานะได้ 4 นั้นหายากมากๆ ครับ

Credit By : OS Team
FrisTZa
FrisTZa
มาควิส
มาควิส

ขึ้นไปข้างบน